Thuốc paracetamol có tác dụng gì? giá bao nhiêu? có tốt hay không?

082 557 0831

Nhập từ khóa tìm kiếm

Paracetamol

120,000

Còn hàng N/A .

Mô tả

Thuốc paracetamol là thuốc gì? có tác dụng gì?

Thuốc paracetamol có tác dụng

  • Paracetamol (acetaminophen) là hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt. 
  • Paracetamol được sử dụng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt.v.v… Thuốc có tác dụng giảm đau ở người bị viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng đối với viêm nặng hơn (viêm sưng khớp cơ). Hàm lượng thông thường sử dụng là paracetamol 500mg.

Thành phần của thuốc

paracetamon

paracetamon mua ở đâu

Liều dùng và cách dùng

  • Không được sử dụng thuốc Paracetamol 500mg trong việc điều trị giảm đau quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em trừ trường hợp có sự chỉ dẫn của bác sĩ vì có thể tình trạng đau kéo dài là một tình trạng bệnh lý cần được thăm khám và chuẩn đoán. Tránh trường hợp quá liều không nên cho trẻ em sử dụng quá 5 liều/ ngày trong suốt 24 giờ trừ khi có chỉ định của bác sĩ.
  • Tuyệt đối không được dùng Paracetamol 500mg để điều trị khi bệnh nhân bị sốt cao trên 39,5 độ C hoặc sốt kéo dài 3 ngày, sốt tái phát. Trường hợp này cần phải đưa đến bác sĩ, không được tự ý điều trị ở nhà dễ dẫn đến nguy hiểm.
  • Theo hướng dẫn của bác sĩ thì thuốc Paracetamol 500mg khi sử dụng cho trẻ em từ 6-12 tuổi thì nên uống 1 viên/lần. Đối với trẻ em trên 12 tuổi và người lớn thì sử dụng từ 1-2 viên/lần. Khoảng cách giữa các lần uống thuốc là từ 4-6 giờ.
  • Trẻ em từ 9-10 tuổi: 400 mg; trẻ em 6 – 8 tuổi, 320 mg; trẻ em 4 – 5 tuổi, 240 mg; và trẻ em 2 – 3 tuổi, 160 mg. Khoảng cách uống cách nhau từ 4-6 giờ.
  • Trẻ em dưới 2 tuổi: 120mg uống cách nhau từ 4-6 giờ. Trẻ em 4-11 tháng ruổi: 80mg và trẻ em 3 tháng tuổi: 40mg. Liều áp dụng cho trẻ em dưới 2 tuổi tùy theo mỗi bệnh nhi và có sự hướng dẫn của bác sĩ.
  • Liều uống dưới dạng viên nét giải phóng kéo dài 650mg, để giảm đau ở người lớn và trẻ em 12 tuổi trở lên là 1,3g và cách nhau khoảng 8 giờ, không quá 3,9g mỗi ngày. Viên nén paracetamol không được nghiền nát, hòa tan trong chất lỏng hoặc nhai.

Đối tượng không nên dùng

  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan.
  • Người bệnh quá mẫn với paracetamol.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase

Tác dụng không mong muốn

Ít gặp

  • Da: Ban.
  • Dạ dày – ruột: Buồn nôn, nôn.
  • Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.
  • Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp

  • Khác: Phản ứng quá mẫn.

Thuốc paracetamol có tốt hay không?

  • Với những thông tin vừa cung cấp cho thấy thuốc có tác dụng tốt trong điều trị đúng bệnh, đúng liều lượng bác sĩ chỉ định.

Thuốc paracetamol giá bao nhiêu?

Thuốc paracetamol mua ở đâu?

Qua bài viết này của chúng tôi có giúp ích được gì cho các bạn không, cảm ơn đã theo dõi bài viết.

Rate this post

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Paracetamol”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Post: 23/12/2018 10:52:17